Edit

MIAMBA NA WARIDI

Nyeusi
na Nyeusi

Msichana wa Liberia aliyehuzunika aliyeitwa Nene, alimwendea bibi yake ambaye alikuwa katikati ya kunywa mtungi wa Emu.  Kwa nini una huzuni?  Alisema bibi.  Ubaguzi wa rangi, bibi sipati, kwa nini hawaoni mimi sawa, kwa nini wanafikiria mimi ni nyani, kwanini wananichukia.  Akishangazwa na maswali haya, bibi akasema, Kwa nini?  Tumbili?  Chuki?  Je! Umesikia juu ya kifungu “Ua waridi lililokua katika nyufa ya kwenye zege”.  Hapana, alisema Nene.  Sawa alisema bibi, nadhani ninahitaji kukuambia hadithi ambayo bibi yangu alikuwa akiniambia, ili uweze kuweka uchunguzi huu ambao umetoa katika muktadha, bibi aliendelea.  Muda mrefu, muda mrefu uliopita bibi alianza.  Je! ni muda gani uliopita Bibi ?  Alisema msichana huyo.  Inajalisha?  Alisema bibi.  Nadhani itanisaidia kuweka hadithi hiyo katika muktadha, msichana alisema.  Sawa, sawa kwa sababu ya hoja  tuseme tu miaka 2020 iliyopita.  Je! Ninaweza kuendelea na kukuambia hadithi sasa?  Sawa bibi, niko kusikiliza.

Sawa,  nilikuwa wapi?  Muda mrefu, zamani sana katika sehemu inayoitwa Sin City, kikundi cha wanaume kilikusanyika na kuandaa pendekezo.  Walifurahishwa na pendekezo hilo na kwa sababu hiyo walipeleka pendekezo hilo kwa watu.  Wakiwahutubia watu wa Sin City, walisema: watu wapendwa wa Sin City tuna pendekezo kwa ajili yenu.  Pendekezo ambalo litahakikisha kuwa sio lazima ufanye kazi kwa bidii kama watu wa miji mingine mikubwa.  Pendekezo letu ni kwamba kwa msaada wako tutaendelea na safari ya kukamata wanaume na wanawake kutoka nchi ya mbali, tutatumia nguvu ya kikatili kuwaleta katika mji wetu huu mkubwa na kuwatawala kabisa watakapofika hapa.  Kama matokeo, tutawafanya wafanye aina ya kazi ambayo hutaki kufanya.  Kazi kama kuangalia watoto wenu,kukusafirisha karibu , jenga nyumba zako, safisha Ferrari yako, na kujenga viwanda vyetu nk. Kwa kuwatawala watu hawa, tutawafanya wawe na tija zaidi kuliko vile utakavyokuwa, kutokana na uchumi wa  gharama ya chini, kuongezeka kwa masaa na matarajio yasiyo na mizizi juu ya utendaji wao.  Kama matokeo ya shughuli hizi zote sisi watu wa Sin City wote tutakuwa bora.  Samahani, alisema mwanamke katika hadhira, lakini hawa, hawajui ni nini kifungu sahihi cha kisiasa kuwaita, watumwa au Mfanyakazi asiyependa.  LOL, alisema mtu anayehutubia hadhira, unaweza kuwaita Wasiotaka, hiyo inafurahisha zaidi.  Sahihi zaidi kisiasa kwa wakati wetu.  Tafadhali endelea.  Ulikuwa karibu kuuliza swali?  Ndio, bibi huyo aliendelea, kwa hivyo hawa Wasiopenda, je! Hawatajichanganya na sisi na kusababisha machafuko mengi, ambayo watu hawajui ni nani asiyependa na ni raia gani wa Sin City.  Ah!  Hoja nzuri bibi yangu, kwa hivyo nikuhakikishie kuwa hawa Wasiopenda ambao tunakusudia kukamata lazima waonekane tofauti kabisa na sisi kwa muonekano, ili tusiwachanganye na wenyeji.  Je! Hiyo inakutia moyo?

Tofauti kivipi mwanamke huyo aliendelea.  Kweli, rafiki yangu mzuri alisema katika nchi ya mbali, kuna watu kama mimi na wewe lakini wenye ngozi nyeusi ya hudhurungi.  Ndivyo tutakavyowatambua Wasiopenda mbali na raia halisi wa jiji hili kubwa.  Kwa hivyo, tuna msaada wako?  Kilichofuata ni “ndiyo” kubwa sana kutoka kwa umati, na kwa msingi wa ahadi hiyo, wanaume hao waliendelea na safari na kurudisha wengi Wasiopenda kuwafanya watalii kuwa matajiri sana na viongozi wa viwanda, na kwa sababu walishika maneno yao, wao  wakawa washiriki mashuhuri wa jamii yao.  Kwa msingi wa ahadi hiyo pekee waliendeleza mfumo wa fedha, wakakuza tasnia ya jiji na kutawala kabisa Wasiotaka.

Hapo awali, utawala ulikuwa wa mwili, kisha baada ya muda ikawa ndogo kimwili na kisaikolojia zaidi.  Adabu na mwelekeo wa jinsi ya kuwahudumia Wasiopenda ulitoka Juu, kutoka kwa watu mashuhuri wa jamii.  Kwa matokeo, tabia ya jamii ilikuwa picha ya kioo ya wasomi wa jamii hiyo.

Kwa hivyo, bibi, unajaribu kusema nini?  Katika hadithi yako, raia wa Jiji la Sin, walijua Waliokataliwa walikuwa wanadamu, wanadamu sawa, wanaonekana tu tofauti, lakini hiyo ilikuwa jambo la kimkakati kwa watu wa asili wa Jiji la Sin. Hawakufikiria Wasiopenda walikuwa nyani, na walikuwa wakichochewa tu, na hamu yao ya kutawala, Wasiopenda, ili Wasiopenda waweze kufanya aina ya kazi ambayo hawakutaka kufanya, au chini ya masharti wasingeweza  kubali.

Wanachama wa Sin City walijua Wasiopenda walikuwa wanadamu.  Alisema msichana huyo.  Nene, alisema Bibi, je! Utamruhusu, mtoto wa nyani awachunge watoto wako?  Je! Utamruhusu nyani kusafisha Ferrari yako, Je! Utamruhusu nyani kumtibu jamaa yako na saratani?  Je! Ungemruhusu nyani awe dereva wako?  Kwa kifupi ungeweka maisha yako au vitu ambavyo ni vya thamani kwako mikononi mwa nyani?  Na ikiwa jibu lako ni ndiyo kwa yoyote ya hapo juu, basi hiyo inasema nini juu yako?

MUNGU WANGU unasema kwamba watu ninaowaita wabaguzi kweli wanajua mimi ni binadamu?  Na kwamba kile ninachoona kama chuki ni kweli watu wanataka kunitawala, kwa faida yao ya kiuchumi?  Kwa hivyo hii ni aina tu ya uonevu.

Ikiwa tungeta kutumia muhtasari wako kidogo alisema yule bibi, unawezaje kumzuia mnyanyasaji kukuonea?  Je! Mnyanyasaji huwa anaacha wakati unaenda kuwalilia kwao ukiwaomba ukubaliwe?  Au ukibadilisha mavazi yako au mtindo wa nywele ili uweze kutoshea vyema?  Hapana bibi.  Alisema msichana huyo.  Kwa hivyo, nifanye nini bibi?  Vumilia Nene wangu, Sheria ya Karma itachukua mkondo wake, wakati huo huo mabadiliko yanaanza na wewe Nene, alisema bibi.  Bibi aliendelea, angalia kwenye kioo hicho, wewe ni Mwanasheria mwenye ngozi nyeusi, mzuri na mwenye akili, kumbuka, kifungu nilichotaja hapo awali “Ua waridi lililokua katika nyufa ya kwenye zege”, tafsiri bora ninaweza kukupa ni, rose ambayo  ilikua kutoka  kwenye ufa ya zege.  Waridi katika kifungu hicho ni maua ya Hibiscus ambayo ni waridi wa Kiafrika.  Maneno hayo yalitengenezwa zamani sana wakati mtu aligundua kuwa ua la Hibiscus lilikuwa likikua kupitia pengo ndani ya mwamba wa Olumo huko Abeokuta, Jimbo la Ogun.  Mwamba wa Olumo kuwa tovuti takatifu ambapo inaaminika watu wote weusi wanaweza kufuatilia asili yao ya kiroho.  Lakini ulisema saruji, ndio, alisema bibi Olumo mwamba alipotea katika tafsiri na ikabadilishwa kuwa saruji baada ya muda kwani hakuna maneno sawa na ina maana kwa watu wa magharibi.  Kwa vyovyote ninavyojaribu kukuambia ni kwamba wewe ni waridi wa Kiafrika ambaye alikua kutokana na ufa kwenye zege.  Wewe ni mwanadamu, unajua hilo, kila mtu mwingine anajua hilo, watu pekee ambao watasema vinginevyo ni watu wanaojaribu kukutawala.  Kwa hivyo mimi na wewe tunafanyaje mabadiliko hayo ikiwa wasomi ni kioo cha jamii, alisema Nene.  Kweli, jamii inapaswa kujitafakari, kuweka kioo kwa uso wao.  MUNGU WANGU Bibi kwa nini neno kioo, limeenea sana katika hadithi yako, linasikika wakati wa biashara ya watumwa, tuliuzwa kwa kitu kipumbavu kama vioo.  Ah!  Hiyo ni hadithi kwa siku nyingine.  Nikumbushe baadaye nikuelezee hadithi kuhusu vioo.

Swali moja la mwisho bibi, umetaja kwamba mfumo wa fedha ulitegemea mfumo ambao ulimtawala wasiopenda na uaminifu kwa mfumo huo, natumai haujaribu kusema kwamba mfumo wa sasa wa fedha unategemea sisi kutawaliwa, kwa sababu fikiria ikiwa  ilikuwa?  katika hadithi yako, nani kweli yuko huru au mwenye akili timamu?  matajiri Wasiopenda au maskini Wasiopenda?  Ha ha ha, alisema bibi, hiyo ni hadithi ya siku nyingine.  Sawa nenda ule  chakula cha mchana alisema bibi, kisha nenda ukaoge, ili tuweze kuomba pamoja, kumbuka usafi uko karibu na  Mungu.

SHIRIKI
KURUDI
KURUDI
TWITTER
INSTAGRAM
YOUTUBE
FACEBOOK

Sera ya Faragha

© 2018 – 2019, NYEUSI ® – NAMBARI  YA USAIDIZI ILIYOSAJILIWA 1182994